Somo la kumi na moja. Thamani ya binadamu. Malengo ya somo. Mwisho kabisa wa somo hili, mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa moja. Kuamini kuwa kila mwanadamu ni mwenye thamani na anastahili kuheshimiwa kwa sababu ameumbwa kwa mfano wa Mungu. Mbili, kuchukua jukumu la kufanya vitendo vya haki na kuwa mwenye huruma kwa wale ambao wananyanyaswa sehemu wanapoishi. Tatu, kujitolea kuwatendea watu wote kwa utu bila kujali hali. Dale Carnegie, mtu aliyethamini watu. Dale Carnegie alipata umaarufu kwa kitabu chake jinsi ya kupata marafiki na kushawishi watu. Aliamini kuwa watu wote wanastahili kuzingatiwa na kuheshimiwa kwa sababu wana thamani kama watu. Taasisi ya Dale Carnegie ilianzishwa kufundisha kanuni zake. Kuna wakati fulani taasisi ya Dale Carnegie ilifundisha masomo ya jioni kwa wafanyabiashara wakifundishwa jinsi ya kuwa na urafiki na kujenga mahusiano na watu. Wanafunzi walipopewa mtihani, walishangazwa na swali moja, swali ambalo halikutarajiwa lilikuwa hivi. Je, jina la mwanamke ambaye huwa anafanya usafi kwenye ukumbi unapotoka darasani anaitwa nani? Wanafunzi mara nyingi walikuwa wakimpita wakitoka darasani kuelekea nyumbani, lakini hawakulichukulia kama ni jambo la muhimu sana kumjua, hata ingawa walikuwa wametoka kwenye darasa la mafunzo ya kuwa na urafiki na kujenga mahusiano Walidhani kuwa watatumia ujuzi wao mpya kwa kujenga mahusiano na watu wa maana peke yao. Thamani ya Kikristo ya ubinadamu. Binadamu wote ambao wanaweka imani yao katika Kristo ni washirika wa mwili mmoja, mwili wa Kristo. Hapana Myahudi wala Myunani. Hapana mtumwa wa huru hapana mtu mume wala mtu mke maana ninyi nyote mmekuwa mmoja katika Kristo. Wagalatia sura ya tatu, mstari wa ishirini na nane. Injili ya Ruka inatueleza mazungumzo wakati Yesu aliponukuu amri na jirani yako kama nafsi yako. Mwanasheria akamuuliza swali, je, jirani yangu ni nani? Luka sura ya kumi, mstari wa ishirini na tisa. Hilo swali lilikuwa lenye umuhimu sana, kwa sababu mwanasheria alidhani kuwa hakuwa na haja ya kumpenda kila mtu. Alifikiri kuwa amri ilimuhitaji kupenda watu wa kikundi fulani. Watu wa tamaduni na mila zote wana maadili yanayofanana. Wanajua kwamba kuiba, kuua na dhuruma ni makosa. Hata hivyo, hawafikiri kuwa kila mtu anastahili kutendewa haki. Labda hawaibi kutoka kwa rafiki, lakini wataiba kutoka kwa mgeni wasiyemjua. Labda wasimuue mtu wa taifa lao lakini wamuue mgeni. Labda wasidhurumu watu wa jamii yao lakini wadhurumu watu wa kabila ambalo wanalidharau. Wakristo wanaamini kuwa kila binadamu ameumbwa katika mfano wa Mungu na thamani yake haina kikomo. Wakati wowote wa ambapo malaika walionekana mbele ya watu, kama vile ambavyo imeandikwa katika maandiko, maneno yao ya utangulizi yalikuwa usiogope, kwa sababu uwepo wao ulikuwa wa kushangaza na kupita kiasi wakati mwingine watu walianguka chini kwa heshima mbele ya maraika kwa ajili ya kuabudu. Mfano mmoja wa hii ni Ufunuo 22, mstari wa nane, hadi wa tisa. Nami Yohana ndimi niliyoyasikia na kuyaona mambo hayo, na hapo nilipoyasikia na kuyaona nalianguka ili ni sujudu mbele ya miguu ya malaika yule mwenye kunionyesha hayo, naye akaniambia, angalia, usifanye hivi. Mimi ni mjoli wako na wa ndugu zako manabii na wa wale washikao maneno ya kitabu hiki. Msujudie Mungu. Lakini mwanadamu ni wa maana zaidi kuliko malaika. Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa tatu. Unaweza kutana na mtu ambaye ni omba omba wa tabaka la chini. Hajasoma, asiye na akili sana, wa tabia mbaya na upungufu wa ujuzi. Hana ushawishi, maumbile yanayochukiza utu usiyopendeza, lakini bado anafanya maamuzi ya matokeo ya milele. Kama amekombolewa na Mungu, hatakuwa kiumbe mkuu kuliko yoyote tuliyemuona duniani. Wakorintho wa kwanza 15 inaeleza mabadiliko ya ajabu ya miili ya kikristo ambayo yatatokea wakati wa ufunuo. Kwa hivyo anastahili heshimasoma Wagalatia tatu mstari wa ishirini na nane. Aya hii inataja namna tatu ambayo watu mara nyingi wanaainishwa kibiblia tabaka la jamii na jinsia. Tabaka la jamii inajumuisha viwango vya uchumi. Tunaweza kuongeza sababu zingine kama vile umri, viwango vya masomo na ujuzi. Hakuna uainishaji wowote tuliotaja unaopaswa kuathiri thamani ya Mungu kwa mtu. Mtu aliye na akili nyingi masomo ujuzi, na nguvu za kimwili, uzoefu wa uongozi au fedha, ana thamani zaidi kwa kuweza kukamilisha majukumu fulani ya kazi. Hata hivyo, ni makosa kuzingatia kuwa mtu ana thamani zaidi kama binadamu kwa sababu ya hizi sifa. Hizo sifa zina thamani ya vitendo. Lakini asili ya muhimu ya ubinadamu iliyofanywa kwa mfano wa Mungu ina thamani isiyo na kikomo na ni ya milele. Ubaguzi. Watu hufikiri kwamba watu wote wenye kikundi fulani cha kabila wana sifa ambazo ni sawa. Hizi sentensi mara nyingi hutolewa kwa kuangalia rangi ya ngozi, kama vile watu weupe wakati wote au watu weusi wakati wote. Wakati mwingine sentensi inahusu utaifa kama vile Wahaiti au Wajerumani au Wajapani. Wakati fulani ni maalum zaidi kama vile jina la kabila au kabila fulani kwenye taifa. Sentensi ambazo watu wanatoa kuhusu makundi ya watu wakati mwingine ni za kusifu au kupongeza, lakini mara nyingi ni za kushutumu au kukosoa. Sentensi hizo zaweza kusema kuwa kila mtu kwenye hicho kikundi anakosa au upungufu fulani. Hapa kuna mfano wa sentensi za kukosoa ambazo watu husema kuhusiana na vikundi vya makabila au mataifa. Majina ya makundi mbalimbali mbali yatawekwa kwenye nafasi zilizoachwa wazi. Deshi ni wadhivu. Deshi wanalewa mara kwa mara. Deshi wataiba wakipata fursa. Deshi wanapigana mara kwa mara. Deshi hawamalizi kazi vizuri. Deshi hawana akili za kutosha kufanya vizuri shuleni. Deshi wanakasirika kwa haraka. Deshi wadanganyifu. Ni wazi kuwa tofauti za kikabila zipo na hizi tofauti ni zaidi ya mwonekano wa kimwili. Kundi la kikabila linaweza kufaulu katika michezo fulani au kazi kwa sababu ya uwezo wa kimwili au akili. Kundi la watu huwa na sifa fulani za kitamaduni. Utamaduni hufunza watu kujibu kwa njia fulani katika hali fulani. Kwa hivyo, tunajifunza kutarajia vitendo fulani kutoka kwa watu wa tamaduni fulani. Si vibaya kuona sifa za kimaumbile na kitamaduni za kikundi. Hata hivyo, ni makosa kuhukumu tabia ya mtu kwa sababu ya kabila lake au utamaduni. Mtu kutoka kwenye kikundi chochote cha kabila anaweza kuwa mcha Mungu mwaminifu na mkarimu. Itakuwa ni makosa kumtendea kama ana tabia mbaya, wakati haumjui mtu huyo kibinafsi. Uzoefu wetu binafsi unaathiri jinsi tunavyowaona watu wengine. Kama mtu anatendewa vibaya na watu wa kabila lingine, anaweza kuhisi kuwa watu wote kutoka hilo kabila wako na tabia hiyo. Hisia hiyo inaimarishwa kama mtu anatendewa vibaya mara kwa mara na mtu wa hiyo kabila au mambo mabaya yanayofanyika wakati yeye ni mdogo mara kwa mara na mtu wa hiyo kabila au mambo mabaya yanafanyika wakati yeye ni mdogo. Migogoro ya muda mrefu katika makabila mawili yanaweza kuzalisha vizazi vya watu ambao wana chuki dhidi ya kila mmoja. Mtoto anaposikia wazazi wake na watu wengine wazima wakiongea kuhusu kabila fulani, maoni yake kuhusu hilo kabila yanatengenezwa. Mkristo anapaswa kuchunguza mtazamo wake kuhusu vikundi vya makabila na aombe Mungu amsaidie ili aweze kuonyesha haki na upendo. Tukumbuke kuwa Mungu anajali kuhusu wengine kama vile anavyojali kuhusu sisi na hafurahi tunapowatendea wengine bila haki. Ubaguzi katika huduma. Hadithi ya Agano la Kale ya Yona inafundisha. Yona anatuonesha kwa nini alimtoroka Mungu. Akamwomba Bwana akasema, nakuomba e Bwana, si hivyo nilivyosema hapo nilipokuwa katika nchi yangu? Hii ndiyo sababu nalifanya haraka kukimbia Tarshishi, kwa maana nalijua ya kuwa wewe umungu wangu mwenye neema umejaa huruma, si mwepesi wa hasira, umwingi wa rehema, nawe waghairi mabaya. Basi sasa e Bwana, na nakuomba uniondolee uhai wangu, maana ni afadhali nife mimi kuliko kuishi. Yohana sura ya nne, mstari wa pili, hadi wa tatu. Yona alikimbia kutoka kwa Mungu kwa sababu ya chuki yake kubwa sana kwa Waashuru na kwa sababu alijua kwamba Mungu alimuita kufanya kazi kati ya watu wa Ninawi. Ilimaanisha ya kwamba kulikuwa na uwezekano mkubwa Mungu angekuwa mwema kwako. Biblia inafundisha kwamba wanadamu wote ni jamii moja. Jamii ya wanadamu. Naye alifanya kila taifa la wanadamu kutoka katika mmoja, wakae juu ya uso wa nchi yote, akiisha kuwawekea nyakati alizoziamuru tangu zamani na mipaka ya makazi yao. Matendo ya Mitume sura ya kumi na saba mstari wa ishirini na sita. Mungu analitaka kanisa kufikia kila kabila duniani na Injili. Matendo ya Mitume sura ya kwanza mstari wa nane. Thamani ya roho ya mwanadamu ni sawa bila kujali kabila lake. Kuto kujali makundi ya watu. Kutoheshimu makundi ya watu kwa sababu watu huwa wanakubali vipaumbele vya kidunia. Wao hutumia njia zisizo sahihi za kutambua thamani ya watu. Jamii nyingi zinawagawanya baadhi ya watu kama sio wa umuhimu sana na huwachukulia kana kwamba wao ni chini ya binadamu. Hapo chini ni orodha ya mifano ya namna ambazo jamii mbalimbali zimewatendea baadhi ya makundi ya watu bila heshima. Baadhi ya hivi vitendo vya historia na vingine bado vinatendwa. Mifano harisi ya kutoheshimu makundi ya watu. Wazee hawana manufaa tena. Kwa hivyo wanaachwa mahali pa pekee ili wafe. Watu wanamiliki watu kutoka makundi fulani ya kikabila kama watumwa na wanaweza kuwauza au kuwatendea vile wanavyotaka. Matangazo ya biashara yanasema kuwa wakabila fulani hawataajiliwa. Wanawake wanachukuliwa kuwa mali ya waume zao na watatendewa vile waume wao wapendavyo. Watoto wasichana wanawaacha kufa kwa sababu familia walitaka mtoto wa kiume. Serikali ya kitaifa inapeleka wanajeshi katika eneo fulani la nchi kuua kila mtu wa kabila fulani. Watoto huachwa kwa sababu wana ulemavu wa kiakili au wa kimwili. Taifa lina sheria zinazokataza mwanamke kuendesha gari au kupata elimu ya chuo kikuu. Watu wanaozungumza lugha ya kawaida ya kitaifa lakini sio lugha inayotumika kwenye shule hawaruhusiwi kujisemea katika afisi Watu wanaozungumza lugha ya kawaida ya kitaifa lakini sio lugha inayotumika kwenye shule hawaruhusiwi kujisemea katika ofisi za serikali. watu wanawaajili watu wanaoajiliwa kwa sababu watu wanaajiliwa kwa sababu wana majina ya Kiingereza badala ya majina ya Kiafrika. Wasichana wanaweza kuuzwa utumwani. Wasichana wanaweza kuuzwa utumwani au kwenye ukahaba na baba zao. Watoto wanauawa kabla ya kuzaliwa kwa sababu mama hayuko tayari kupata watoto. Baadhi ya filosofia na dini zinaunga mkono unyanyasaji wa makundi ya watu. Wanaugeuzi wasiomwamini Mungu hawaamini kuwa watu wameumbwa kwa mfano wa Mungu. Wanaamini kwamba mwanadamu wa sasa wanaamini kwamba mwanadamu wa sasa amekuwa kimaendeleo kwa kushindana na kuharibu makundi dhaifu yasiyo na akili ya wanadamu. Waliamini kuwa kuishi kwa walio na nguvu ndiyo kumetuzalisha. Kama hiyo ingekuwa ukweli, basi ingekuwa vyema kwamba watu waendelee kuharibu aina dhaifu za binadamu, lakini tunajua kuwa watu wote waliumbwa kwa mfano wa Mungu na kwa hivyo wako na uhusiano wa pekee na Mungu. Mataifa mengi ya duniani yanaruhusu madaktari kuua watoto kabla hawajazaliwa. Serikali zingine wamelazimisha mauaji ya watoto kwa sababu ya idadi kubwa ya watu. Katika mataifa mengi, wamama huomba madaktari kuua watoto kabla hawajazaliwa kwa sababu hawako katika hali nzuri ya kuweza kupata mtoto. Hii inapuuza thamani ya binadamu na haki za mtu ambaye hawezi kujisemea mwenyewe. Dini kama vile Uhindi na Ubudha zinaamini kuwa watu wanateseka kwa sababu ya matendo yao mabaya katika maisha yao ya hapo awali. Wanaamini kuwa watu waliodhulumiwa wanastahili hadhi walionayo. Wanaamini kuwa mtu akiweza kustahimili vyema mateso na dhuluma, anaweza kuwa na maisha mazuri. Wakati mwingine hizo dini zitatoa sababu ndogo kumsaidia mtu aliyedhulumiwa kwa sababu ya kufikiri kwamba mtu anapitia mchakato unaohitajika. Falsafa na dini potovu husababisha watu kuvumilia unyanyasaji wa kutisha wa tabaka za watu. Jamii zinakubali hali za ukosefu wa haki uliokithiri katika jamii kama kitu cha kawaida. Wakristo wako tofauti. Fundisho la Ukristo la uumbaji maalum kwa sura na mfano wa Mungu kutoa msingi wa kutosha wa thamani ya binadamu. Jilani mwema kama ilivyo mifano mingi ya Yesu, hadithi ya msamaria mwema, Luka sura ya kumi mstari wa ishirini na tisa hadi wa thelathini na saba, ili washangaza wasikilizaji wake. Alipowaambia namna ambavyo kuhani na mlawi walivyompita mtu aliyejeruhiwa bila kumsaidia, hakuna mtu aliyeshangaa. Makuhani na Walawi walikuwa sehemu ya taasisi za kidini, lakini watu walifikiri walikuwa wameharibiwa na fedha na madaraka. Wasikilizaji walitarajia mtu wa tatu awe shujaa wa hadithi, lakini walishtuka na kukata tamaa kwa sababu alikuwa Msamaria. Wasamaria walikuwa ni mchanganyiko wa kikabila na walichanganyikiwa. Wayahudi walidharauliwa kwa sababu ya hizo sifa zote mbili. Kumbuka mwanasheria Myahudi alikuwa amemuuliza Yesu swali, Je, jilani yangu ni nani? Alikuwa anataka Yesu afafanue watu ambao yeye angewapenda akipunguza, ili liwe kundi dogo, wale awapendao. Kama watu wengi wa dunia, alidhani kuwa wajibu wa kimaadili ulikuwa tu kwa kikundi fulani cha watu waliochaguliwa na kwamba hakukuwa na sababu ya kujali wengine. Yesu alimjibu swali kwa kumwonyesha kwamba inatupasa tujali mtu yeyote tunayekutana naye. Mtu yeyote tunayekutana naye ni jirani yetu, lakini pia Yesu alijibu swali ambalo hakuna mtu yeyote alikuwa ameuliza. Nani jirani mwema? Au mtu aina gani anaonyesha upendo kama huu? Au mtu aina gani anaonyesha upendo kama huu? Alionyesha kuwa mtu ambaye haheshimiwi na jamii anaweza kuwa mtu ambaye anampendeza Mungu kwa kuwa anaonyesha upendo ambao Mungu anataka kuona. Mtume Yakobo alionya kanisa kuheshimu watu kwa viwango vya ulimwengu. Soma Yakobo mbili mstari wa kwanza hadi wa tisa. Umeona makanisa yakifanya nini ambacho kina mahusiano na haya? Watu ambao wanachukuliwa kuwa muhimu duniani siyo watu ambao wanaheshimiwa mbele za Mungu. Watu wengi ambao wanampendeza Mungu hawaheshimiwi hapa duniani. Yesu alinena kuwa katika umilele hadhi za watu wengi zitabadilishwa, Mathayo 19 mstari wa 30, wakati ndugu wa Kristo wanapokuja pamoja yule mtu maskini anapata hadhi ambayo asingeipata kule duniani, kwa sababu anaheshimiwa kama ndugu Mkristo. Mtu tajiri anapoteza hadhi yake aliyo nayo hapa duniani, kwa sababu fedha haimuweki juu ya wengine kanisani. Yakobo sura ya kwanza, mstari wa tisa, hadi wa hadi kumi. Utumwa Utumwa ni hali ambayo mtu anamilikiwa kama mali ya mtu mwingine. Katika mataifa mengi ambayo yanakubali utumwa, mtumwa hana haki kama binadamu. Mmiliki anaweza kufanya lolote atakalo kwa mtumwa, kana kwamba mtumwa ni mnyama au mashine. Matakwa binafsi ya mtumwa yako chini ya mapenzi ya mmiliki. Mume na mke wanaweza kutenganishwa na mmiliki, na watoto wachukuliwe kutoka kwa wazazi wao. Katika Agano la Kale, Mungu aliweka sheria za kumiliki mtumwa kuwa finyu na akalinda haki fulani za watumwa. Kujali haki za watumwa haikuwa jambo la kawaida nyakati hizo. Katika Agano Jipya, Mungu anasema kuwa yeye ndiye Bwana mkuu wa watu wote, hapendelei mtu yeyote kwa sababu ya hadhi yake, na bwana wa watumwa ni sharti awe mwenye upendo, mkarimu na mwenye haki. Waefeso sura ya sita mstari wa tisa. Kanuni ya kwamba mtumwa anapaswa kutendewa kwa kuzingatia kile anachostahili kila mwanadamu ilipelekea kukomeshwa kwa biashara ya watumwa katika mataifa mengi ambayo yanashawishika katika mataifa mengi ambayo yanashawishika na maandiko ya Biblia. Utumwa bado upo sehemu nyingi duniani katika njia au namna tofauti. Kwa mfano, sehemu fulani watoto wanauzwa na wazazi ili kufanya kazi au kwa sababu za ngono. Wakati mwingine watoto wanapelekwa katika mahekalu ya kipegani ili kukombolewa kutoka kwa magonjwa na laana. Wakati mwingine wanawake wanalazimishwa kuwa makahaba kinyume cha mapenzi yao. Wakati mwingine watu wanaingizwa katika nchi nyingine kwa madhumuni ya kufanywa watumwa. Ukandamizaji wa kiuchumi: sehemu ambazo zinakosa uhuru wa kiuchumi, hali inaweza kufanana na utumwa watu hawana uhuru na kuendesha au kufanya biashara zao. Kuna fursa ndogo kwa mtu kubadilisha kazi yake kwa kitu bora. Wanaume wengine hufanya kazi kwa ujira ambao hulisha familia zao kwa shida. Mara chache hununua chochote isipokuwa chakula cha msingi. Hawawezi kumudu huduma ya matibabu. Hata wafanye kazi namna gani, hawataweza kuwa na nyumba nzuri za kuishi, kwa sababu fedha walizo nazo hazitoshelezi mahitaji yao. Waajili wao hawawalipi zaidi, kwa sababu wanaweza kupata wafanyakazi ambao wako tayari kulipwa mishahara midogo. Ukandamizaji wa kiuchumi ni suala ngumu na lenye changamoto na ambalo lawama sio tu ya mwajiri peke yake. Ukandamizaji wa kiuchumi ni suala ngumu na lenye changamoto na ambalo lawama sio tu ya waajiri peke yao. Baadhi ya mataifa, kuna wafanyakazi wengi ambao wanapatikana lakini kuna upungufu wa viwanda na biashara kubwa kubwa. Kama serikali ni yenye ufisadi, inaweza kuzuia biashara za viwango vikubwa kuanza kwa kudai ushuru wa kiwango cha juu na hongo. Kama biashara nyingi zinaruhusiwa Mishahara ya wafanyakazi itakuwa ya kiwango cha juu kwa sababu wafanyakazi watakuwa na uhuru wa kuchagua pale ambapo wangependa kufanya kazi, na watavutiwa kwenye biashara ambazo malipo ya mishahara na hali ya kazi ni nzuri. Kwa sababu biashara chache zinaruhusiwa na wafanyakazi wana chaguzi chache za kikazi. Waajiri wanaweza kulipa wafanyakazi wao mishahara midogo. Wafanyakazi hawalipi vya kutosha kutimiza mahitaji yao. Madhumuni ya serikali ni kuwatumikia wananchi kwa kuwalinda kutokana na mashambulizi na kulinda uhuru wao. Uhuru wa msingi wa binadamu ni haki ya kuzungumza maoni yake, uhuru wa dini, kufanya kazi kwa faida na kumiliki mali. Mtu ambaye haruhusiwi kufanya vitu hivi atendewi vyema kama binadamu. Wakati mwingine, Wakristo wakiwa mahali fulani ukubali hali ya unyanyasaji kama ni kitu cha kawaida na hawafanyi lolote kusaidia wale ambao wananyanyaswa kiuchumi. Jamila aliishi katika kijiji kidogo ambapo hakukuwa na ajira. Aliyewaacha watoto wake watatu chini ya uangalizi wa bibi yao na akaenda mjini kufanya kazi kama msaidizi wa nyumbani katika nyumba ya mchungaji, ambapo alikuwa analipwa Shilingi elfu hamsini kwa mwezi. Ilikuwa ni nadra sana kuwaona watoto wa kike. Watu wengi hawaoni kama ni jambo nzuri kwa mama kutengana na watoto kwa ajili ya kazi, lakini Wakristo huajili watu kama hawa walio katika hali ya Jamila. Wanashangaa kwa nini walipe zaidi ili hali kuna mtu ambaye yuko tayari kulipwa huo mshahara mdogo? Kwa nini wawe na wasiwasi kuhusu yeye kutenganishwa na watoto, ikiwa yeye alifanya uamuzi wa kuwaacha watoto na kufanya kazi? Je, Wakristo wana wajibu wa kuingilia kati katika hali ya Jamila kwa namna gani? Kitabu cha Amosi mara kadhaa kinazungumzia kuhusu ukandamizaji wa kiuchumi. Katika Amosi sura ya tano mstari wa kumi na moja hadi wa kumi na mbili, nabii anaongea kuhusu rushwa ambayo inafanya hakimu apendelee yule mtu aliye na fedha na kufanya haki isipatikane kwa wale walio maskini. Katika Amosi sura ya nane mstari wa nne hadi wa sita nabii Amosi aliwashutumu watu waliotumia vipimo vyenye uongo kuwadanganya maskini. Katika Amosi sura ya nne mstari wa kwanza, alisema kuwa wanawake pia ni wenye hatia kama wataishi kwenye anasa ambazo waume zao walipata kwa njia ya kukandamiza maskini. Nabii alisema haki inapaswa kumwagika kama mto, Amosi sura ya tano mstari wa ishirini na nne, ikimaanisha kuwa ni lazima iwe tele na ipatikane kwa yoyote anayehitaji. Thamani ya mwanadamu na majukumu ya mamlaka. Ukweli kwamba kila mtu ana thamani usio na kikomo. Haimaanishi kwamba kusiwe na muundo wa mamlaka miongoni mwa watu. Thamani sawa haimaanishi mamlaka sawa. Kwa mfano, ingawa kila mtu kwenye utatu wa Mungu kikamilifu, Mwana yupo chini ya Baba. Yohana sura ya sita mstari wa thelathini na nane. Mungu ameamuru mke awe mtiifu kwa mumewe. Hiyo haimaanishi kuwa yeye ni duni kuliko mume. Waefeso sura ya tano mstari wa ishirini na mbili. Mungu amewaambia watoto wawatii wazazi wao. Hiyo haimaanishi kwamba hao ni wachini kuliko wazazi isipokuwa tu katika makuzi. Waefeso sura ya sita mstari wa kwanza. Mungu ndio ameweka serikali Warumi sura ya kumi na tatu mstari wa kwanza hadi wa tano. Ameweka pia mamlaka kanisani Waibrania sura ya kumi na tatu mstari wa kumi na saba. Viongozi wote ni lazima wakumbuke kuwa hao ni watumishi Mathayo ishirini, mstari wa ishirini na tano hadi ishirini na nane kutumikia kwa kuongoza inamaanisha kuongoza kwa faida ya wale ambao ni wafuasi kiongozi haongozi kwa sababu ya faida yake binafsi lakini anajitolea kibinafsi bila kuzingatia faida yoyote kwa ajili ya kuwatumikia wale ambao wanamfuata Matumizi ya mafunzo haya katika maisha ya kila siku ya Wakristo. Hakikisha kuwa watu wote wanatendewa inavyostahili na familia ya kanisa. Wazee na watu wenye umri wanakumbukwa na kusaidiwa kama inavyohitajika. Watoto wanathaminiwa na kupewa mafunzo na kutiwa moyo kulingana na viwango vyao vya ukomavu. Watu maskini wanakaribishwa na kufanywa wajisikie vizuri na uhuru katika kanisa lako. Unaepuka kuwaheshimu na kuwatambua watu kanisani kwa sababu ya mali zao au hadhi katika jamii. Je, yeah, watu wote wa kabila zote wanakaribishwa kwenye ushirika na kushiriki katika maisha na huduma ya kanisa? Kuna kundi lolote la kikabila ambalo linahitaji kufikiwa na injili ya Yesu Kristo? Kuna watu wanaonyanyaswa katika sehemu yako unayokaa na wanahitaji mtu wa kuwatetea? Familia ya Kikristo lazima ionyeshe kwa vitendo thamani ya watu wote. Mke na mume wote lazima waheshimiwe, mahitaji yao lazima yazingatiwe. Watoto wasipuuzwe au kuchukuliwa kama hawana maana. Watoto wanapaswa kuwa na nidhamu ipasavyo hauna haki ya kuwa mkatili kwa watoto wako au mke. Zaidi sana huna haki ya kumtendea jirani yako hivyo. Tunapaswa kusaidia masikini katika njia inayoimarisha na kujenga utu wao. Usitoe hadharani ili kujipatia heshima, huku ukiwadhalilisha maskini. Ukimpa maskini kwa njia ya haki ili kujipatia kile anachostahili, heshima yake inalindwa, na anaweza kufanya uchaguzi na anaweza kufanya kazi kwa ajili ya faida. Msaada mzuri ni ule ambao utampa maskini nafsi ya kubadilisha hali yake. Manabii wa Agano la Kale walisisitiza kwamba Mungu anataka watu wake wawekwe huru, wale waliodhulumiwa na kunyanyaswa, Isaya hamsini na nane mstari wa sita. Agano Jipya linasisitiza ukweli kwamba Yesu alikuja kati ya masikini, alizaliwa mahali ambapo wanyama walihifadhiwa. Wengi wa marafiki na wafuasi wake walikuwa watu wa kazi na watu maskini. Yesu alionyesha kujali watu ambao hawakuwa wa maana katika jamii yake: maskini, wenye ukoma, wajane, wageni na watoto. Alisema alikuja kuwaletea maskini habari njema. Alisema kwamba Injili itawaweka huru waliokandamizwa. Tangu siku za kanisa la kale, Wakristo wamekuwa watendaji katika jamii zao. Wamewachukua watoto walioachwa majumbani kwao, kuwakomboa watumwa na kusaidia wagonjwa. Wamekuwa na moyo wa kujali watu ambao jamii yao iliwaona kuwa hawana thamani. Yesu alisema kwamba tunapaswa tuombe kuwa ufalme wa Mungu uje na mapenzi yake yafanyike hapa duniani kama vile mbinguni. Masayo sura ya sita, mstari wa kumi. Tunajua kuwa dhuluma zote zitaisha wakati ufalme wa Mungu utakapokuja kikamilifu hapa duniani. Kwa sasa hivi tuombe Mungu aingilie kati hali ya watu ambao wananyanyaswa kila mahali. Maombi. Baba wa mbinguni, Asante kwa kutufanya viumbe vya pekee katika sura na mfano wako. Nisaidie niheshimu watu wote. Nisaidie nitubie chuki zozote nilizo nazo dhidi ya watu. Naomba ya kuwa utaleta haki kwa wale ambao hapa duniani wanatendewa visivyo kwa msingi wa kabila, jinsia, umri au sifa nyingine. Nisaidie niwatetee walioonewa na kufanya bidii kuifanya jamii yangu kuwa bora kwa wote. Saidia kanisa na kila mtu Mkristo binafsi aonyeshe upendo wako kwa ulimwengu kwa njia maarufu. Amina.